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= Ndg. Wageni waalikwa,
» Waandishi wa habari,
= Mabibi na Mabwana.

Awali ya yote, napenda nimshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema,
aliyetujalia uhai na kutuwezesha kuiona siku ya leo. Napenda pia nitumie
fursa hii kumshukuru Mhe Rais Dkt Samia Suluhu Hassan kwa kunipa
nafasi hii ya pekee kumwakilisha yeye ambae alialikwa kuwa mgeni rasmi
katika mahafali ya Programu za mafunzo ya uongozi. Asante sana Mhe
Rais. Hotuba hii ni ya Mhe Rais na nitaisoma kwa niaba yake na pale

nitakapoona inafaa nitaongeza maneno machache.

Aidha, nikushukuru sana Mhe Waziri kwa kuendelea kusimamia na
kuhimiza umuhimu wa mafunzo na semina elekezi kwa viongozi na
watumishi wa umma. Naomba muendelee kujipanga ili kuhakikisha
mafunzo ya uongozi na semina elekezi zinatolewa kwa viongozi na

watumishi wote wa serikali na mihimili mingine.

Kwa njia ya pekee, nipende kumshukuru Mhe. Wamkele Mene, Katibu
Mtendaji, Sekretarieti ya Eneo Huru la Biashara Afrika (African
Continental Free Trade Area-AfCFTA), kwa safari ndefu toka Accra, Ghana
kwa kuona umuhimu wa kuwajenga viogozi na kuwa sehemu ya
uwasilishaji na kuelezea uzoefu wake wa kiuongozi barani Africa. Karibu

sana Mhe. Wamkele Mene.



Aidha naipongeza Taasisi ya UONGOZI kwa kuendelea kutimiza jukumu
kubwa la kutoa mafunzo kwa viongozi wa ngazi mbalimbali hapa nchini ili

kuiwezesha serikali kufikia malengo.

Kuandaa na kuendeleza viongozi si jambo la hiari bali ni la lazima. Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alisema ili tuendelee tunahitaji
mambo manne: Watu, Ardhi, Siasa Safi na Uongozi Bora. Ni dhahiri kuwa
uongozi bora ni nguzo iliyoshikilia haya mambo mengine matatu. Kwa
mujibu wa matokeo ya sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022, kuna
jumla ya Watu 61.7 milioni, ambapo wastani wa kasi ya ongezeko la idadi ya
watu kwa mwaka ni 3.2. Ingawa Nchi yetu imebarikiwa ardhi yenye rutuba
na rasilimali za asili nyingi lakini mtakubaliana nami kuwa bila uongozi

bora ni ngumu sana kupata maendeleo tunayoyakusudia.

Hivyo basi, nijukumu letu sote kama taifa kuhakikisha tunakuwa na
uongozi bora utakao simamia haya mambo mengine matatu ili kufikia
maendeleo endelevu na kuimarisha ustawi wa Taifa. Hapa naomba Taasisi
ya UONGOZI kutambua inamchango inachagia kufikia malengo ya Dira ya
Maendeleo ya Mwaka 2025 inayotekelezwa na mpango wa maendeleo wa
miaka mitano mitano ambapo kwa sasa tupo katika mpango wa tatu na wa
mwisho wa utekelezaji wa Dira hii ambao umeweka bayana umuhimu wa

kujenga mazingira bora ya uongozi, utawala na uwajibikaji.

Ndugu Wahitimu
Kwa dhati kabisa napenda kuwapongeza kwa kumaliza mafunzo haya
muhimu ya uongozi. Ni matumaini yangu mafunzo mliyoyapata

yatawafanya kuwa chachu ya mabadiliko katika maeneo yenu ya kazi, na



mtakwenda kukuza na kuimarisha utawala bora wenye kufuata haki, sheria,
kanuni, miongozo na taratibu tulizojiwekea, kuimarisha uwajibikaji,
kuongeza ubunifu na kuimarisha utendaji wa kazi ili kulisaidia taifa kufikia

malengo tuliyojiwekea.

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa,

Suala la usawa wa kijinsia ni muhimu sana kwenye kufikia maendeleo
endelevu. Bado kumekua na changamoto ya ufinyu wa Wanawake kwenye
nafasi za juu za uongozi. Nimefarijika sana, kufahamu kuna Programu
maalum ya mafunzo ya Uongozi kwa viongozi Wanawake; maana haitoshi
kuwachagua, kuwateua na kuwapa nyadhifa wanawake watumishi kama
hawajaelimika vya kutosha. Juhudi za kukwamua wanawake lazima
ziendane na juhudi za kulea na kukuza vipaji vyao vya uongozi ili
wanapopatiwa nafasi waweze kuonyesha kwa vitendo namna gani

Wanawake wanaweza kubadili Jamii na kuleta maendeleo.

Nawaasa Viongozi Wanawake mnaohitimu mafunzo haya mkaonyeshe kwa
vitendo kwa kufanya kazi kwa juhudi na maarifa, kufanya maamuzi kwa

kujiamini; na zaidi mkashirikane na akina baba katika utendaji.

Wanawake, kuwezeshwa kielimu na kiuchumi isiwe sababu ya kuibua jeuri
na majivuno mara mpandapo vyeo au kuongezeka kwa pato lenu, mkifanya
hivi mtaharibu juhudi za Serikali. Lengo letu ni kuwa na Viongozi
wanawake watakaokuwa chachu ya kuleta maendeleo kuanzia ngazi ya
familia mpaka taifa. Tunaamini Wanawake walioelimika ni chachu ya

maendeleo yenye tija kwa jamii nzima.



Shime sasa viongozi wanawake mnaohitimu, msiende kukaa kusubiri
mpaka mpandishwe vyeo ama kuteuliwa nendeni mkathubutu kuingia
kwenye michakato ya kugombea nafasi mbalimbali za uongozi, si Ubunge
tu ila na nyingine zinazohitaji ushindani; uwezo mnao na nguvu mnazo na
nyenzo mmepata. HONGERENI VIONGOZI WOTE WANAWAKE,
NYENZO MNAZO SASA KAZI IENDELEE, MKAUPIGE MWINGI
TAIFA LISONGE MBELE.

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa,

Ili kufikia malengo makuu ya kiuchumi ushirikiano kati ya Sekta Binafsi na
sekta ya umma (Public Private Partnership) ni muhimu katika kuchagiza
uchumi kupitia kuanzisha na kukuza uwekezaji na biashara. Hivyo kuna
umuhimu wa kuwajenga viongozi wa sekta zote za umma na binafsi.
Napenda kusisitiza umuhimu wa Taasisi ya UONGOZI kuangalia kwa
namna gani itashawishi viongozi wa Sekta binafsi kupatiwa mafunzo haya
ya uongozi kwa mfumo wa kuchangia gharama. Natambua kuwa
mmeshaanza ndiyo maana leo tuna wahitimu kutoka sekta binafsi ambao
wamenufaika na mafunzo haya. Hivyo naomba kutoa rai kwa viongozi wa
mashirika binafsi kuitumia Taasisi ya UONGOZI ili kuwanoa viongozi wao
maana wote tunajenga nyumba moja na kama nchi tunahitaji viongozi bora

katika sekta zote ili kulipatia Taifa mendeleo tuliyokusudia.

Ndugu Wahitimu na Wageni Waalikwa,

Suala la kuandaa viongozi na kuwajengea uwezo ni endelevu na linahitaji
utaalamu na wanataaluma wenye ueledi na rasilimali za kutosha
kulifanikisha kwa viwango vinavyostahili. Nasisitiza Taasisi ya UONGOZI

iendelee kuwatumia viongozi wakuu wastaafu pamoja na wakufunzi



wengine mahiri wa ndani maana wana uzoefu wa kutosha na uwepo wao ni

hazina kwetu, tuwatumie.

Ndugu Wahitimu,
Ndugu wahitimu wa leo, na wengine mliokwisha wahi pata mafunzo haya,
Serikali inawategemea sana katika kufanikisha maboresho makubwa na

kuleta tija katika utoaji huduma kwa jamii.

Suala la uratibu wa shughuli za Serikali na miradi ya maendeleo umekuwa
na changamoto nyingi zinazoathiri ufanisi. Ninatoa rai kwenu, huko
muendako mkasaidie kutafuta njia bora zaidi za kuratibu utekelezakaji kwa
kutumia rasimali chache na kupelekea matokeo makubwa na chanya kwa

miradi ya maendeleo.

Ndugu Wahitimu, mmefundishwa umuhimu wa ubunifu na uvumbuzi,
uthubutu, namna ya kuongoza watu na kusimamia rasilimali, kushirikiana,
kuheshimiana na kutenda haki; mmefundishwa maadili na utawala bora
pamoja na athari za rushwa katika kutekeleza majukumu yenu kama
watumishi; yote haya yatoshe kusema sasa tunataka kuona utumishi bora
wenye misingi imara na dhabiti ya kiuongozi. Hatutegemei kuona
mnaowaongoza au nyie wenyewe mkijihusisha na masuala ya rushwa,
ubadhilifu na vitendo vya unyanyasaji ndani na nje ya kazi. NENDENI
MKATENDE HAKI, MKAONDOSHE KERO KWA WANANCHI
KWA KUBORESHA HUDUMA.

Ndugu washiriki mnaonza mafunzo,
Ni ukweli usiopingika kuwa miongoni mwenu wapo watu ambao

wamezaliwa wakiwa na sifa na vipaji vya uongozi, lakini uzoefu na tafiti
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mbalimbali duniani zinaonyesha kuwa viongozi pia wanajengwa; kwa
mafunzo ya masuala mbalimbali ya uongozi, kwa kusoma, kwa kulelewa na
kwa kupewa fursa mbalimbali kama hizi. Hivyo basi nataka muelewe
mafunzo mliopata ni uwekezaji unaofanywa na Serikali pamoja na wadau
wengine wa maendeleo, hivyo basi ili kuhakikisha matumizi mazuri ya
rasimali za umma ninaomba mkasome na mkaelimike ili tuone tija na
kuwekeza zaidi katika kukuza vipaji vya viongozi. Nimatarajio yangu kuwa
mtashiriki kikamilifu katika programu hii ya uongozi na mtakuwa mabalozi

wema baadae kwa kushawishi wengine kujifunza.

Ndugu Washiriki, Wageni Waalikwa, na Wadau Wengine

Nimefahamishwa moja ya changamoto kuu ni gharama za uendeshaji
mafunzo haya iliyopelekea Taasisi ya UONGOZI kuanzisha mfumo wa
uchangiaji gharama. Hakika uchangiaji wa gharama ni muhimu sana ili
kuhakikisha mafunzo haya yanakuwa endelevu, nawasihi viongozi wa
Wizara, Idara na Taasisi nyingine za Umma na binafsi kutenga fedha kwa
ajili ya mafunzo haya ili viongozi na watumishi waweze kujiunga na

mafunzo haya.

Aidha ninaishukuru sana Serikali ya Finland kwa kuwa mdau wetu
mkubwa, kwani tangu Taasisi ya UONGOZI inaanzishwa mmekua
mkitupatia fedha kwa ajili ya program mbalimbali za Taasisi ikiwemo
programu za mafunzo haya. Naomba muendelee kutuunga mkono bila

kuchoka ili serikali iweze kufikia malengo yake iliyojiwekea.

Mwisho niwashukuru tena wageni wote kwa kujumuika nasi siku ya leo

kushuhudia tukio hili muhimu. Kwa mlio hitimu niwapongeze tena na



kuwatakia utekelezaji mzuri wa yale mlioyasoma. Baada ya kusema hayo,

sasa niko tayari kuwatunuku rasmi wahitimu wote vyeti vyenu.

Asanteni kwa kunisikiliza.



